The Perl bytecode

Trung tâm đào tạo seo - Với sự đại trà của ngành SEO, người người học SEO nhưng không phải ai cũng có thể làm được cũng như đáp ứng đúng tiêu chí của các nhà tuyển dụng. Hãy tự trang bị cho mình những yếu tố dưới đây để tự khẳng định mình là một SEO đẳng cấp.

~~1. Hãy tư duy như một Marketer thực thụ

SEO là một phần rất quan trọng của Marketing Online, SEO lên TOP thôi chưa đủ chính vì thế để có thể làm SEO hiệu quả bạn cần tìm hiểu thêm các kiến thức về marketing, truyền thông, quảng cáo để có thể tối ưu nội dung cũng như tối ưu chiến dịch SEO hỗ trợ thật tốt cho quá trình kinh doanh của công ty.

2. Trang bị kiến thức thật tốt và một Profile hoành tráng

Để có thể đối mặt với nhà phỏng vấn thì trước tiên bạn cần có một Profile đẹp. Hay nói một cách khác đó là Profile phải ấn tượng và có dấu ấn. Không ai lại muốn phỏng vấn một ứng viên có thành tích nhạt nhòa vào đội ngũ của mình cả. Đối với các bạn mới học SEO, còn ít kinh nghiệm, các bạn cần dành thêm thời gian thực hành hoặc ứng tuyển vị trí cộng tác viên hoặc thử việc để có thể trải nghiệm qua các dự án thực tế. Profile là bước đệm rất quan trọng vì vậy hãy nhanh chóng bổ sung vào hồ sơ của bạn thật nhiều từ khóa có vị trí Top để tạo ấn tượng với nhà tuyển dụng.

3. Kĩ năng giao tiếp phòng vấn

Khi nhắc đến dân IT nói chung hay SEOer nói riêng, mọi người thường nghĩ đó là những người chỉ biết tối ngày cắm đầu vào máy tính, ít giao tiếp. Bạn ít giao lưu xã hội? Bạn thiếu các kĩ năng giao tiếp và xử lí tình huống? Đó là một trở ngại khi bạn tham gia phỏng vấn. Có thể bạn có kĩ năng tốt, xong khi phỏng vấn bạn không thể hiện được qua lời nói của bạn, hoặc bạn không tự tin khi nói về thành tích của mình. Như vậy, liệu nhà tuyển dụng có thực sự tin tưởng để lựa chọn bạn. Vì vậy, ngoài thời gian ngồi máy tính, hãy ra ngoài giao lưu để con người năng động, phản ứng tình huống nhanh nhạy hơn.

4. Tìm hiểu nơi làm việc thật kĩ như chọn người vợ người chồng của mình vậy

Việc gì cũng vậy, trước khi ra quyết định chúng ta cần phải nghiên cứu rõ ràng, cần hiểu những việc mình sắp làm cũng như định hướng cho tương lai. Cần trang bị cho mình kiến thức trong lĩnh vực mà mình sắp gọi là ăn ngủ với nó. Vậy nên các bạn cần dành thời gian tìm hiểu thật kỹ về công ty mình ứng tuyển, tìm hiểu về các công việc mình cần làm. Việc nắm được thông tin cụ thể về công ty cũng như tính đặc thù của lĩnh vực mình SEO sẽ giúp bạn có thể tự tin trả lời các câu hỏi của nhà tuyển dụng đối với sự am hiểu lĩnh vực của bạn về lĩnh vực họ muốn SEO.

5. Tích lũy kinh nghiệm

Không chỉ riêng ngành SEO mà hầu hết các ngành khác khi tuyển dụng đều mong muốn những người có kinh nghiệm. Đó cũng chính là lý do một số bạn sinh viên mới ra trường tỏ ra bức xúc với yêu cầu của nhà tuyển dụng. Tuy nhiên, đặc thù ngành SEO có hơi khác chút, bạn phải có thực hành, bạn phải có thời gian trải nghiệm và đạt được thành tích nào đó thì nhà tuyển dụng mới công nhận năng lực mà bạn ghi trong Profile được.

Bạn có thể tích lũy kinh nghiệm ngay chính trong những khóa học SEO mà bạn tham gia, hãy vừa học vừa thực hành vừa tăng hiệu quả học mà lại có thêm trải nghiệm. Hoặc bạn trải nghiệm chính những dự án mà chính bạn tự xây dựng, bước đầu từ những dự án dễ, sau đó tăng dần mức độ lên.

6. Lập kế hoạch SEO

Bất kỳ công việc nào cũng cần có kế hoạch bài bản, và tất nhiên các nhà quản lý đều mong muốn có được một bản kế hoạch SEO đầy đủ. Vậy nên hãy cố gắng tận dụng tất cả các kiến thức mà bạn có để cấu thành một bản kế hoạch SEO nhằm giúp các nhà quản lý hình dung được quy trình cũng như khối lượng công việc và ngân sách cần thiết mà bạn sẽ làm cho chiến dịch SEO của họ.

Để có thể lập một kế hoạch SEO hoàn chỉnh chi tiết bạn hãy cố gắng phân tích trang web của mình và trang web đối thủ. Sau khi đã có đủ số liệu cần thiết như content, backlink, traffic bạn hãy tính toán thời gian xây dựng nội dung và thời gian xây dựng liên kết cho chiến dịch của mình. Không dễ để có thể lập một kế hoạch SEO chính xác tới từng Milimet bởi Google luôn thay đổi và có rất nhiều rủi ro cũng như bất ngờ có thể xảy ra theo chiều hướng không tốt trong quá trình bạn SEO theo kế hoạch đã định sẵn. Và tất nhiên các nhà tuyển dụng hoàn toàn có thể thông cảm được cho các bạn nếu họ có trong tay bản kế hoạch SEO của chính bạn đã dành cho dự án.

Vì một ngành SEO ngày càng lớn mạnh và chất lượng, hy vọng rằng các bạn SEOer hãy cố gắng ngày một hoàn thiện bản thân mình, tôi luyện các kỹ năng cần thiết để hỗ trợ cho công việc SEO của mình được hiệu quả hơn và thật ấn tượng trong mắt nhà tuyển dụng nhé.

Xem thêm: http://tuduyseokhacbiet.artseed.vn/dao-tao-seo/~~

0 Replies

Please enter an answer
Tips:

You can mention users to notify them: @username

You can use Markdown to format your question. For more examples see the Markdown Cheatsheet.

> I’m a blockquote.

I’m a blockquote.

[I'm a link] (https://www.google.com)

I'm a link

**I am bold** I am bold

*I am italicized* I am italicized

Community Code of Conduct